Khi nào vợ, chồng có quyền ký thay tên vào giấy bán bất động sản chung?

Hiện nay, trường hợp quyền sử dụng đất, nhà ở là tài sản chung nhưng nhiều hộ gia đình chỉ vợ hoặc chồng đứng tên sổ đỏ. Luật Hôn nhân và gia đình đã quy định cụ thể về việc giao dịch tài sản chung của vợ chồng.

Việc giao dịch tài sản chung của vợ chồng được quy định tại Điều 26 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

"Điều 26. Đại diện giữa vợ và chồng trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đối với tài sản chung nhưng chỉ ghi tên vợ hoặc chồng. Việc đại diện giữa vợ và chồng trong việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản chung có giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên vợ hoặc chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 24 và Điều 25 của Luật này. Trong trường hợp vợ hoặc chồng có tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản tự mình xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch với người thứ ba trái với quy định về đại diện giữa vợ và chồng của Luật này thì giao dịch đó vô hiệu, trừ trường hợp theo quy định của pháp luật mà người thứ ba ngay tình được bảo vệ quyền lợi".

thu-tuc-chuyen-quyen-su-dung-dat

Cùng với đó, khi vợ hoặc chồng mất năng lực hành vi dân sự, việc đại diện vợ chồng được quy định tại Khoản 3 Điều 24 như sau:

"Vợ, chồng đại diện cho nhau khi một bên mất năng lực hành vi dân sự mà bên kia có đủ điều kiện làm người giám hộ hoặc khi một bên bị hạn chế năng lực hành vi dân sự mà bên kia được Tòa án chỉ định làm người đại diện theo pháp luật cho người đó, trừ trường hợp theo quy định của pháp luật thì người đó phải tự mình thực hiện quyền, nghĩa vụ có liên quan".

Căn cứ theo những quy định trên, người muốn đại diện để bán bất động sản phải gửi đơn lên tòa án đề nghị tòa tuyên bố bạn đời của mình có khó khăn trong nhận thức làm chủ hành vi hoặc mất năng lực hành vi dân sự theo quy định tại Điều 22, 23 Bộ luật Dân sự. Cùng với đó, tòa án sẽ chỉ định người có năng lực hành vi dân sự trong quan hệ vợ chồng là người giám hộ cho người còn lại. Sau khi có chỉ định của tòa án, thì người đại diện giám hộ có quyền đại diện cho người còn lại để tiến hành chuyển nhượng phần tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung.

PHƯƠNG DUY  (Theo lao động)
ĐĂNG KÝ NHẬN TIN BẤT ĐỘNG SẢN
Đăng kí nhận tin bđs
Họ và tên *
Số điện thoại *
Email *

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Trước khi đầu tư bất động sản cần phải trả lời được các câu hỏi nào?

Xác định mục tiêu đầu tư như lướt sóng hay dài hạn, dòng tiền hay lãi vốn, chọn phân khúc ...

Bộ Xây dựng chỉ ra 7 tồn tại của thị trường bất động sản

Mặc dù Quốc hội đã thông qua một số Luật tạo điều kiện cho thị trường bất động sản phát triển. ...

Tại sao sổ đỏ phải ghi tên cả vợ và chồng?

Mới đây, Bộ Tài nguyên và Môi trường có Công văn 3362/BTNMT-TCQLĐĐ đề nghị Ủy ban Nhân dân các ...

Đâu là phân khúc BĐS mà nhà đầu tư sẽ “hưng phấn” đi mua sau khi hết dịch?

Nhiều dự báo, hết quý 3/2021, dịch Covid-19 có thể được kiểm soát, khi đó thị trường BĐS sẽ tạo ...
Hotline