Quy định việc phân chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

Hỏi: Ba tôi mất có để lại tài sản là một căn nhà gắn liền với đất nhưng không có di chúc. Giờ mẹ tôi muốn bán một phần đất và để lại một phần ở và thờ cúng ba tôi. Hai anh em tôi không đồng ý và xảy ra tranh chấp.

Xin hỏi, nếu ra tòa thì việc phân chia tài sản thừa kế được quy định như thế nào?

Chia-thua-ke_2607153446

Trả lời:

Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

“1. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Người thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;…

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

Theo thông tin bạn cung cấp căn nhà này được bố mẹ bạn mua trong thời kỳ hôn nhân, theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 tài sản này được xác định là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân.

Đồng thời, quyền tài sản được xác định theo tỷ lệ 1/2 giá trị nhà gắn liền với đất thuộc sở hữu của bố bạn, 1/2 giá trị còn lại thuộc sở hữu của mẹ bạn.

Do bố bạn chết không để lại di chúc, nên theo quy định phần di sản bố bạn để lại là 1/2 giá trị nhà gắn liền với đất sẽ được chia theo quy định cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm ông bà nội, mẹ bạn và hai anh em bạn, mỗi người thuộc hàng thừa kế sẽ được hưởng một phần di sản bằng nhau.

Nếu ông, bà nội bạn đã mất trước khi bố bạn mất thì phần tài sản này được chia cho những người đồng thừa kế còn lại.

ĐĂNG KÝ NHẬN TIN BẤT ĐỘNG SẢN
Đăng kí nhận tin bđs
Họ và tên *
Số điện thoại *
Email *

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Bất động sản Nghệ An có 'nóng' trở lại?

Thời gian qua, thị trường bất động sản (BĐS) trên cả nước nói chung và Nghệ An nói riêng đang ...

NHNN triển khai chương trình hỗ trợ lãi suất 2%

Ngân hàng Nhà nước (NHNN) đã ban hành Chỉ thị số 03/CT-NHNN về việc triển khai chương trình hỗ ...

Quy định mới về giá tính thuế giá trị gia tăng với bất động sản

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 49/2022/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số ...

7 điểm mới của Luật Đất đai năm 2022 mà bạn nên biết

Nghị quyết 18-NQ/TW về chương trình "Tiếp tục đổi mới, hoàn thiện thể chế, chính sách, nâng cao ...
Hotline